Hamstervnn
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Hamstervnn

Diễn Đàn Hamstervnn

Trang ChínhTrang Chính  Latest imagesLatest images  Tìm kiếmTìm kiếm  Đăng kýĐăng ký  Đăng NhậpĐăng Nhập  

Hamster mẹ không chăm sóc con non? Vào đây

Go down 
Tác giảThông điệp
Admin
Sáng Lập Hamstervnn
Sáng Lập Hamstervnn
Admin

Thank : 0
Tham gia ngày * : 17/03/2010

Hamster mẹ không chăm sóc con non? Vào đây Empty
Bài gửiTiêu đề: Hamster mẹ không chăm sóc con non? Vào đây   Hamster mẹ không chăm sóc con non? Vào đây Icon_minitimeSat Mar 20, 2010 6:40 pm

1/ Tách đám con ra khỏi mẹ, tìm một cái hộp đủ rộng, mùn cưa, khăn giấy và nếu có thể thì cho chúng một con gấu bông lông dày dày tí. Ta cho mùn cưa vào hộp, lót khăn giấy vào và để chút mùn cưa vào giữa tấm khăn giấy rồi đặt các pé hams vào đó. sau đó bạn túm nhẹ khăn giấy lại, sao cho đừng chặt quá để không khí lưu thông dễ dàng và các pé Hams không thể bò lung tung để chúng ở cùng nhau và cùng sưởi ấm cho nhau. cuối cùng là đặt nhẹ gấu bông vào hộp giống như mẹ Hams đang ôm pé vậy đó Những thứ đó chủ yếu là giữ ấm cho các bé vì lúc này chúng chưa mọc lông nên rất dễ bị lạnh.
2/ Bạn mua về chai thuốc nhỏ mắt, loại rẻ tiền đó và một bịch sữa vinamilk KHÔNG ĐƯỜNG loại 2k hoặc 3k. Bạn đổ hết thuốc đi và rửa thật sạch, nhớ là THẬT SẠCH nha! Cho sữa vào 1/2 bình là được rồi. còn lại bạn cất vào tủ lạnh để dành cho bạn uống các pé hams không thể nào uống hết nhiêu đó đâu. Bạn nhớ chú ý đến hạn sử dụng của sữa đã được mở hộp nha. Riêng mình thì ko có tiếc kiệm với các pé nên mỗi lần uống là mình thay sữa trong bình, sữa để trong tủ lạnh thì sẽ bảo quản lâu hơn (cao lắm là 2 ngày thôi còn ở điều kiện bình thường thì khoảng 6h) nhưng phải để SỮA KHÔNG CÒN LẠNH nữa mới cho các pé uống.
3/ Sau cùng là điều khó nhất nè, pé Hams phải được uống sữa thường xuyên, thường thì 3h một lần. Bạn không nên để pé no quá hoặc đói quá. Để biết pé Hams no rất dễ, các bạn cứ nhìn dạ dày căng phòng đầy sữa màu trắng là pé no rồi đó. Nhớ đừng để sữa tràn vào mũi pé nha, nếu có thì lấy khăn giấy lau liền.
Cách đó là do cùng đường lắm mới làm vậy thôi, vì dù sao mẹ chúng nuôi chúng vẫn tốt hơn, các pé Hams khỏe và cũng khỏe cho mình nữa. V ì 3h cho uống 1 lần khổ lắm các bạn ơi, ngủ không đã gì hết.

New Update 26/04/2008
Cám ơn các bạn đã đọc bài của mình, sau đây mình sẽ trả lời các câu hỏi của các bạn:
1. Làm sao để biết hams ko chăm con?
- Rất dễ, thường 1 ngày chắc chắn hams sẽ phải chăm con trong vòng trên 12 tiếng (cho con bú), nếu bạn thấy nó ko cho con bú trong từ 1 - 2 ngày thì tức là nó ko muốn chăm con nữa.
2. Tại sao hams mẹ ko cho con bú?
- Có nhiều nguyên nhân:
+ Các bạn làm động ổ của hams mẹ khi hams con mới sinh ra.
+ Thời gian tốt nhất không nên đụng chạm đến hams con là 2 tuần rưỡi (lúc này hams con đã bắt đầu biết ăn những loại hạt nhỏ).
+ Hams mẹ không có khả năng chăm sóc con. (cái này hiếm gặp nhưng có).
3. Áp dụng nhưng không thành công?
- Đây chỉ là 1 phương án chữa cháy, ko thể nào dc như hams mẹ chăm sóc con nó dc và cũng ko fải là fương án tối ưu nhất, phương án này tỉ lệ thuận với tđộ tuổi của hams babie, hams càng lớn độ thành công càng cao và ngược lại.

Thêm 1 phương án mà mình vừa nghĩ ra, đó là dùng bấc (ra cửa hàng tạp hóa mua rẻ lắm), hoặc dùng khăn giấy, bấc thì dùng loại sợi to = đầu tí của hams mẹ, còn khăn giấy thì ta vo lại thành 1 sợi dài, sau đó lấy 1 cốc sữa, nhúng đoạn bấc vào, chú ý đặt bấc sao cho sữa có thể thấm và truyền đi (theo sự thẩm thấu, giống như bấc hút dầu ăn và lửa cháy để nấu bếp dầu đấy), ta nối nhiều sợi bấc ra, tại mỗi sợi ta để 1 bé hams ở đấy và cho chúng mút sợi bấc, để chắc ăn hơn thì ta lâu lâu nhúng sợi bấc vào sửa để nó ngấm nhiều sữa hơn.
Sau 3 tiếng sữa đã hư, ta đổ đi và giữ lại sợi bấc (hoặc bỏ đi cũng dc), nhớ lau sạch chuồng và cũng ko dọn rơm để giữ hơi ấm cho hams babie.

Tác giả: i-Mage
https://hamster.forumvi.net

Hamster mẹ không chăm sóc con non? Vào đây
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» [English] Hamster Cheek Pouch Care - Chăm sóc túi má của Hamster
» Breeding Hamster - Sự chăm sóc con của các loài Hamster
» [Trans] Chăm sóc túi má của hamster
» cách chăm sóc hamster cơ bản
» cách chăm sóc hamster có thai