Hamstervnn
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Hamstervnn

Diễn Đàn Hamstervnn

Trang ChínhTrang Chính  Latest imagesLatest images  Tìm kiếmTìm kiếm  Đăng kýĐăng ký  Đăng NhậpĐăng Nhập  

Một số câu hỏi của người mới nuôi hams

Go down 
Tác giảThông điệp
Admin
Sáng Lập Hamstervnn
Sáng Lập Hamstervnn
Admin

Thank : 0
Tham gia ngày * : 17/03/2010

Một số câu hỏi của người mới nuôi hams Empty
Bài gửiTiêu đề: Một số câu hỏi của người mới nuôi hams   Một số câu hỏi của người mới nuôi hams Icon_minitimeSat Mar 20, 2010 6:39 pm

Q:Hamster sống được bao lâu?
A:Syrian hams thường sống trung bình khoảng 2 năm,một số trường hợp sống lâu được biết đến là khoảng 3-4 năm.Dwarf hams sống khoảng 1 năm rưỡi và Roborovskii khoảng 3 năm.

Q:Tôi nên nuôi loại hamster nào?
A:Thật sự, điều này tùy thuộc vào bạn và kinh nghiệm của bạn.Nếu bạn nuôi lần đầu tiên thì bạn nên chọn Syrian hamster, chúng bạo dạn và thích hợp cho những người lần đầu nuôi.Mặt khác những con dwarf hamster thì khá nhanh nhẹn và khó giữ được chúng lâu.Russian Campbell hamster thì dễ gần và nên được nuôi trong lồng to với 1 con cùng giới tính khác để giữ chúng vui vẻ.Trong một số trường hợp,chúng có thể đánh nhau vì tranh giành lãnh thổ.Điều này cũng ko hoàn toàn quan trọng trong việc phải nuôi 1 cặp hay 1 nhóm, chỉ để cho chúng bầu bạn cho vui.Winter White hamster cũng giống với campbell. Roborovski hamster nhỏ và nhanh nhẹn,chúng ko dành cho những người nào chưa có kinh nghiệm nuôi hams.Những người mới nuôi thường muốn cầm chúng lên, thọc lét,chơi đùa ... Roborovski quá nhanh và khó có thể bắt được chúng lại,và thực sự khó có thể giữ được chúng trên tay lâu.Hamster TQ cũng nhỏ và khá nhanh nhẹn,cũng ko dành cho beginner,mặc dù beginner vẫn có thể nuôi chúng tốt. Đôi khi chúng cũng rất nhanh và khó bắt lại được.

Q:Có thể nuôi nhiều Syrian hamster sống cùng nhau?
A:Ko.Syrian hams sống chia lãnh thổ mạnh, chúng chỉ nên được nuôi 1 mình.Nuôi nhiều Syrian hams trưởng thành cùng 1 lồng có thể dẫn đến đánh nhau nghiêm trọng và có thể bị chết.Chỉ một người bạn mà Syrian hamster cần là bạn để chơi với nó mỗi ngày.

Q:Tôi có thể tắm cho hamster chứ?
A:Ko, hamster ko nên được tắm với nước,Hamster sẽ rất dễ bị ốm. Tuy nhiên bạn có thể cho hams một đĩa cát thơm, chúng sẽ lăn tròn trên đó và tự làm sạch lông của mình.Hãy chắc rằng đó là cát thơm nhé ^_^,đừng lấy cát thường vì rất bụi bặm ko tốt cho hams.

Q:Hamster của tôi trốn thoát mất rồi ! Giúp tôi với !!
A: Đầu tiên đóng tất cả cửa nẻo trong nhà, đặt trong các phòng 1 ít thức ăn, kiểm tra định kỳ xem thức ăn có bị mất hay ko, nếu có thì hams của bạn có thể ở trong phòng đó.Kiểm tra mọi nơi,hams có thể lẩn ở một nơi chật hẹp nhất.Đặt một cái bẫy xô(or rổ) trong phòng, đặt thức ăn vào đó chống, đặt quyển sách hoặc cái gì đó làm cầu thang lên,hams ăn dần lên và có thể sẽ nhảy xuống ^_^ . Chúc bạn may mắn.

Q:Syrian và dwarf hams có thể sống chung ko?
A:Ko, Syrian nên được nuôi riêng lẻ và cũng ko nên nuôi pha trộn các loại hams với nhau, trong tự nhiên chúng cũng ko sống như vậy

Q:OMG! Hamster của tôi tự ăn ... phân của nó !!!
A:Đừng lo, điều đó cũng hoàn toàn bình thường. Hamster ko hẳn luôn luôn thu đủ chất dinh dưỡng từ thực phẩm mà bạn cho chúng, nên để đủ dinh dưỡng chúng sẽ tự ăn ...

Q:Làm sao để tôi thuần hóa được hamster?
A:Click here.

Q:Tại sao hamster của tôi ngủ gần như cả ngày?
A:Hamster là loài vật sống về đêm nên chúng ngủ ngày và thức dậy vào lúc chiều tối.

Q:Hamster Wheel của tôi rít và khá ồn, tôi phải làm sao đây ?
A:Bạn có thể rỏ một ít dầu thực vật vào khớp quay. Ko nên dùng dầu máy hay hóa chất khác vì có thể gây hại cho hams

Q:Có những loại hamster nào?
A:Có 5 loại được nuôi như thú cưng: Syrian, Campbell,Winter White,Roborovski và Chinese. Còn rất nhiều loại khác nhưng chúng ko được nuôi như thú cưng trong nhà.

Q:Tôi nên cho hams ăn uống như thế nào?
A:Thức ăn và nước uống nên được thay hàng ngày,những đồ hams ko ăn thì nên bỏ đi.

Q:Vật liệu gì làm tổ tốt nhất cho hams?
A:Giấy vệ sinh trắng,ko mùi,hams rất thích xé vụn thứ này, và nó cũng an toàn nếu hams có nuốt phải.Bạn cần tránh những thứ sau: nùi bông, vải cotton và giấy báo.

Q:Tôi có cần cắt móng cho hams ko?
A:Có nếu nó mọc cong dài xuống,nhưng bạn ko nên tự cắt nó mà nên mang đến bác sĩ thú y,họ làm việc này sẽ dễ dàng và chuyên hơn bạn ^_^.

Q:Hamster của tôi bao nhiêu tuổi?
A:Ko có cách nào có thể nhận biết được tuổi của hams. Vì vậy khi mua hams bạn nên hỏi tuổi của chúng trước.

Q:Tôi nên chơi với hams bao lâu một lần?
A:Bạn nên dành thời gian cho chúng khoảng 10 phút mỗi ngày, nếu ko thường xuyên bạn sẽ trở nên xa lạ dần với chúng.

Q:Tôi nên cho chúng ăn rau hay hoa quả bao lâu một lần?
A:Hoa quả và rau nên được cho ăn 1-2 lần một tuần với số lượng nhỏ. Quá nhiều có thể dẫn đến tiêu chảy hoặc wet tail ở Syrian hams.

Q:Hamster của tôi bị wet tail, tôi phải làm sao đây?
A:Bạn nên đưa hams đến bác sĩ thú y, họ sẽ có loại thuốc chữa cho chúng.Một số cửa hàng thú nuôi có thể bán 1 sản phẩm tên là Dri-tail nói rằng có thể chữa đc bệnh này nhưng thực tế là ko.Thuốc này ko đủ mạnh để có thể trị dứt được bệnh wet tail

Tác giả: like_hamsterV2
https://hamster.forumvi.net
Admin
Sáng Lập Hamstervnn
Sáng Lập Hamstervnn
Admin

Thank : 0
Tham gia ngày * : 17/03/2010

Một số câu hỏi của người mới nuôi hams Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Một số câu hỏi của người mới nuôi hams   Một số câu hỏi của người mới nuôi hams Icon_minitimeSat Mar 20, 2010 6:39 pm

FAQs - Một số câu hỏi thường gặp về Hamster

1. Mình mún nuôi hamster mà ko biết phải mua ở đâu cả ?
Thật đơn giản, bạn có thể vào Box Mua để rao mua hoặc có thể dễ dàng tìm thấy rất nhiìu mems đang rao bán hamster tại Box Bán. Bên cạnh đó bạn kung có thể vào trang chủ của các pet shop bằng cách click vào banner ngay trên đầu Forum.

2. Mình mún nuôi Hamster nhưng mình ko biết nên chọn loại nào?
Thật sự, điều này tùy thuộc vào bạn và kinh nghiệm của bạn. Nếu bạn nuôi lần đầu tiên thì bạn nên chọn dòng Dwaft Hamster bao gồm: Russian Campbell Hamster, loài này có đặc tính hiền và dễ gần, dễ chăm sóc. Loài Winter White cũng giống Russian Campbell Hamster. Còn loài Roborovskii Hamster thì nhanh nhẹn, nhỏ bé, tuy vậy chúng rất nhát gan và khó tiếp xúc với chúng, đôi khi những hành động của bạn có thể làm cho chúng sợ. Dòng Panda thì cực kỳ dữ nếu bạn không có biện pháp thuần hóa chúng, không thích hợp cho những bạn nào yêu thích sự mềm mại và đáng yêu từ Hamster. Lựa chọn tiếp theo là dòng Syrian Hamster, thường dc gọi là Bear, Golden Hamster… dòng này có kích thước lớn hơn Dwaft từ 2 – 3 lần, chúng khá thông minh và dễ thương, tuy nhiên phải cẩn thận mỗi khi chúng bực mình, vì nếu không bạn sẽ bị xin ít hồng huyết đấy!

3. Làm sao tôi biết đc là tôi đang nuôi loại Hamster nào?
Có 4 loại Hamster chính, Syrians, Campbell, Winter White and Roborovskis. Syrians là loại hamster có kích thướcc lớn nhất, thường từ 10-15cm ở tuổi trưởng thành và thường đc gọi với một số tên gọi khác như Golden, Bear Hamsters. Campbell và Winter White Hamster có kích thước nhỏ hơn, trung bình là 7.5-10cm, và không giống nhu Syrians, 2 loại này có lông ở chân và đuôi. 2 loại này tuy nhìn qua khá giống nhau nhung nếu chú ý vẫn có 1 số điểm khác biệt. Cuối cùng là Roborovski Hamster rất dễ nhận biết bởi có kích thước nhỏ nhất, chỉ khoảng 5cm ở tuổi trưởng thành và là loại nhát nhất, chạy nhanh nhất. Ðể biết thêm chi tiết hãy vào box Các Dòng Hamster-Nguồn Gốc-Phân Biệt.

5. Đâu là dấu hiện nhận biết khi Hams nhà mình mang thai?
Thường thì sau khi làm chuyện ấy từ 3, 4 ngày, bé đực ko còn “rượt” bé cái nữa, chúng im lặng trong vòng từ 5 – 6 ngày, sau đó bé cái bắt đầu khó chịu với bé đực và “rượt” lại bé đực, lúc này, hãy tách bé đực ra. Lúc này bé cái trông sẽ to hơn bé đực, mỗi ngày mỗi to ra. Tính từ ngày bắt đầu làm chuyện ấy thì khỏang 18 – 25 ngày sau bé cái sẽ đẻ. Trước khi đẻ khỏang 2 – 3 ngày, bé cái sẽ tự vặt lông vú và để lộ ra 4 cái vú của mình. Thường xuyên đào bới các góc chuồng và một số bé còn tích trữ thức ăn dưới rơm. Thường thì Hamster sẽ đẻ từ 4 – 6 bé/lứa và đây là một tín hiệu vui. Nếu vượt quá con số này thì phải hết sức cẩn thận vì có thể sẽ không bảo tòan được hết số babies đâu (vì Hamster mẹ chỉ có thể cho 4 bé bú 1 lúc). Ðể biết thêm chi tiết hãy vào box Hamster Ðẻ Và Chăm Sóc Con.

6. Hamster nhà mình đẻ rồi, mình phải làm sao?
Rất đơn giản, đừng đụng vào pé kũng như babies của pé, đặt chuồng của pé ở 1 nơi yên tĩnh và kệ pé ở đó, cho thật nhiều khăn giấy vào, bé sẽ tự xé giấy và làm thành ổ nuôi con, trông rất vui. Bạn chỉ nên làm phiền pé khi cho pé ăn và uống nước thôi. Làm nhu thế ít nhất là trong vòng 7-10 ngày đầu sau khi đẻ, và sau đó bạn có thể để pé trên tay bạn nếu pé chịu. Vào khoảng 12 ngày tuổi, các pé babies sẽ bắt đầu ra khỏi ổ và tìm kiếm đồ ăn (10 ngày với Dwarfs Hamster). Ðây là khoảng thời gian tốt nhất cho các bé ăn 1 chút rau quả để giúp các pé hấp thụ đc hơi nước đọng lại trên rau củ vì thường là các pé ko thể với tới đc bình nướcc trong tuổii này. Bạn kũng chưa nên cầm các pé quá nhìu cho đến khi mắt các bé bắt đầu mở vào khoảng 14-15 ngày tuổi (12-13 ngày với Dwarfs Hamster). Khi bạn bắt đầu cầm các pé, nên giữ các pé cẩn thận, vì các bé sẽ nhảy ra khỏi tay bạn đấy. Ở tuổi này các bé chua có khái niệm về chiều cao và rất thích bay nhảy trong tuổi này. Một khi các pé đc cầm nhìu thì các pé sẽ ổn định dần lên thôi. Trong vòng 3-4 tuần các bé đã sẵn sàng để rời khỏi Hams mẹ. Nếu là đực thì có thể tách ra sớm hơn (khoảng 21 ngày) và cái thì muộn hơn 1 chút (khoảng 28 ngày). Ðể biết thêm chi tiết hãy vào box Hamster Ðẻ Và Chăm Sóc Con.

7. Có phải Hamster kủa mình cần 1 người bạn ko?
Hamster của bạn đã có 1 nguời bạn rồi. Ðó là bạn. Nếu bạn bỏ nhìu thời gian ra để chơi đùa với hamster kủa mình, bạn sẽ là người bạn tốt nhất kủa pé. Nếu bạn thực sự mún có thêm 1 hamster nữa, bạn phải cân nhắc 1 số điều. Ðầu tiên, hamster kủa bạn là loại gì. Syrian thì chắc chắn ko thể rồi, tuyệt đối ko thể sống chung. Và bạn thắc mắc vì sao những ngườii bán hams vẫn để chung mà ko sao phải ko? Bởi vì chúng thường sẽ ko đánh nhau nghiêm trọng cho đến khi dc 10 tuần tuổi trở lên. Hams sơ sinh (dướii 8-10 tuần tuổi) có thể sống chung mà ko có vấn đề gì. Ở tự nhiên chúng là loài thích sống độc thân, mỗi pé hams là có 1 cái hang riêng cho mình. Vì thế kể cả khi trở thành vật nuôi chúng vẫn thích sống độc thân hơn.

Dwarf Hamster thì lại khác, có thể sống chung với đồng loại. Khác giới tính cũng thường sống tốt với nhau và có nhìu trường hợp cả 2 cùng nuôi con. Cùng giới tính kũng có thể sống chung đc với nhau nếu cùng bố mẹ hoặc đc giới thiệu với nhau từ khi còn bé (dướii 8 tuần tuổi). 2 Dwarfs Hamster trưởng thành hiếm khi sống hòa thuận với nhau đc. Thỉnh thoảng, một pé Dwarf già hơn có thể sẽ chấp nhận 1 pé trẻ hon. Nếu bạn tính làm như thế, mình khuyên bạn nên chuẩn bị sẵn 1 cái chuồng sơ cua để sẵn sàng tách 2 pé ra trong trường hợp đánh nhau trầm trọng.

8. Hamster kủa mình dường như nhút nhát hoặc cắn mình, làm sao mình thuần hóa đc nó?
Ðiều quan trọng nhất là phải kiên nhẫn, và làm từ từ. Vào tối đầu tiên khi bạn mang bé về nhà thì hãy để bé 1 mình và để cho pé tự khám phá môi trường mới. Nói chuyện nhẹ nhàng với pé Hamster kủa mình trong những ngày tiếp theo, và để tay bạn vào chuồng 1 cách từ từ chậm rãi để pé có thể cảm nhận đc tiếng nói và mùi kủa bạn. Sau dó cho pé 1 ít đồ ăn mà pé yêu thích để pé có thể quen với tay kủa bạn hơn. Ko dc bắt hamster 1 cách bất ngờ, vì như thế sẽ làm bé giật mình và hoảng sợ. Cách tốt nhất để cầm 1 pé hamster lên là dùng 2 tay cầm bé lên từ phía dưới. Và bạn phải giữ pé Hams kủa mình thật cẩn thận trong 1 vài lần đầu tiên vì lúc này pé chưa có khái niệm về chiều cao và pé sẽ nhảy khỏi tay bạn 1 cách bất ngờ. Giữ pé trong 1 khoảng thời gian ngắn, 5-10 phút mỗi tối và bạn có thể từ từ kéo dài thời gian. Hãy kiên nhẫn, có thể sẽ một 1 vài tuần để thuần hóa pé Hamster kủa bạn. Và kũng nên biết rằng, hamster thường sẽ bình tĩnh và dễ thuần hóa hơn vào khoảng 8-10 tuần tuổi, vì vậy nếu Hamster kủa bạn trẻ hơn thì sẽ mất nhìu thời gian hơn để thuần hóa nó. Chúc may mắn !. Để biết thêm chi tiết hãy vào box Chăm Sóc-Huấn Luyện-Thuần Hóa.

9. Hamster của mình trốn thoát mất rồi, mình phải làm sao đây?
Đầu tiên đóng tất cả cửa nẻo trong nhà, đặt trong các phòng 1 ít thức ăn, kiểm tra định kỳ xem thức ăn có bị mất hay ko, nếu có thì hams của bạn có thể ở trong phòng đó.Kiểm tra mọi nơi,hams có thể lẩn ở một nơi chật hẹp nhất.Đặt một cái bẫy xô(or rổ) trong phòng, đặt thức ăn vào đó, đặt quyển sách hoặc cái gì đó làm cầu thang lên,hams ăn dần lên và có thể sẽ nhảy xuống. Chúc bạn may mắn. Để biết thêm chi tiết hãy vào box Chăm Sóc-Huấn Luyện-Thuần Hóa.

10. Mình nên cho pé Hams của mình ăn như thế nào thì tốt?
Về vấn đề ăn uống của Ham.Bạn đừng nghĩ là nhìn các pé càng mập mạp càng đáng yêu mà cho các pé ăn quá nhiều thực phẩm giàu calo, các pé sẽ dễ phát phì, mà khi đã phát phì thì có nhiều vấn đề xảy ra, vào mùa hè các pé hay bị cảm do lớp mỡ dưới da quá dày, kèm theo đó do không dc bài tiết qua da nên sẽ dễ bị rụng lông.Vào mùa đông thì do béo nên pé Ham thường ngủ nhiều ít vận động, do lười vận động nên các pé thường uể oải, kém lanh lợi, ko tốt, béo cũng làm cho các pé ăn ít đi do ko tiêu hóa dc nhiều.Điều đó ko làm cho Ham gầy đi(do vẫn dc cung cấp thức ăn) mà làm cho sức khỏe của pé giảm sút, dễ mắc các bệnh về ăn uống như tiểu đường hay bị tiêu chảy. Tốt nhất là bạn hãy cung cấp thức ăn khô hỗn hợp đc bán ngoài shop với 1 số lượng vừa đủ cho bé để tránh làm hư pé. Về vấn đề cho ăn rau quả, đây là vấn đề quan trọng, Ham rất thích ăn rau quả tuy nhiên bạn đừng tham mà cho Ham ăn quá nhiều vì điều này rất dễ dẫn đến cho Hams bị tiêu chảy. về nước uống, Ham cần nước và uống khá nhiều, trung bình 1 ngày Ham uống từ 10-15 lần.Bạn nên cho ham uống nước sạch và đã qua đun sôi,đừng cho ham uống nước lã dễ gây đau bụng,nên thay nước sau 2 ngày do Ham uống vi khuẩn từ miệng ham vào trong nước và có điều kiện phát triển. Để biết thêm chi tiết hãy vào box Thức Ăn-Dinh Dưỡng.

11. Làm thế nào để phân biệt Hamster đực và cái?
Bạn hãy vào link sau đây để xem hình ảnh về cách phân biệt đực cái:
http://hamstervn.net/hvntest/showthread.php?t=22

12. Để nuôi một bé Hamster, mình cần bỏ ra bao nhiêu chi phí và cần sắm những gì?
Thông thường, dòng Dwaft Hamster có giá từ 100 – 250k/ bé, Syrian Hamster tầm 300k đổ xuống. Bình nước dành cho Hamster dao động từ 25 – 35k. Thức ăn cho Hamster dao động từ 20 – 40k. Bạn có thể nuôi Hamster bằng bể cá giá cả tùy theo kích thước, nhưng 100k đổ xuống là đủ, hoặc nếu có điều kiện kinh tế, bạn có thể mua những cái lồng sắt dành riêng cho Hamster có giá từ 300k – trên 1 triệu. Bào gỗ (loại khử trùng, không phải loại bào gỗ lấy trong các xưởng gỗ đâu nhé!), giá từ 30 – 45k/kg. Chỉ cần nhiêu đây, các bạn đã có thể nuôi một bé Hamster được rồi!

13. Nuôi Hamster có mất thời gian không?
Nuôi Hamster không mất thời gian cho lắm, bạn chỉ cần để thức ăn luôn đầy khay và bình nước luôn đầy và sạch, khi thức ăn hết, bạn cần đổ thêm thức ăn mới và thay nước mỗi 3 ngày/ lần. Dọn dẹp bào gỗ mỗi tuần 1 lần. Còn lại là thời gian bạn âu yếm Hamster, nếu bạn yêu Hamster thật sự thì khoảng thời gian này là vô hình!

14. Làm sao để Hamster của mình luôn khỏe mạnh?
Để Hamster luôn khỏe mạnh, bạn cần tuân thủ các điều sau đây:
- Nguồn thức ăn phải đảm bảo và đáng tin cậy, thức ăn dạng hạt, ngũ cốc là chính, thức ăn tươi như rau chỉ cho ăn mỗi tuần 1 lần và ăn ít thôi (miếng khỏang 3x3 cm).
- Đảm bảo vệ sinh chuồng trại, không quá sạch và cũng ko quá dơ, nếu sạch quá và bẩn quá, khướu giác của Hamster dễ bị suy giảm, dọn dẹp bào gỗ nơi hamster tè thường xuyên. Giữ cho bào gỗ không ẩm ướt và khô ráo. Chú í chỉ mua bào gỗ của những nơi có uy tín (như City Zoo chẳng hạn). Thay bào gỗ mỗi tuần 1 lần.
- Để lồng Hamster nơi khô ráo, tránh gió và nắng chiếu thẳng vào, nhiệt độ thích hợp là từ 25 - <30 độ. Nếu lồng quá nóng, hãy sắm cho bé 1 chiếc quạt vi tính. Nếu thấy lông bé ướt, hãy cho tắm cát để cát hấp thụ lượng nước này và tránh làm bé bị cảm.

15. Hamster của mình bị bất động, mình phải làm sao đây?
Hamster bất động là do bị căng thẳng, bị hù dọa bất ngờ, rớt từ trên cao xuống hoặc có thiên địch đe dọa (như chó, mèo). Bạn cần giữ bé trong lòng bàn tay, vuốt ve thật nhẹ, thật từ từ bé, tạo cảm giác bình yên, an tòan cho bé, sau đó đặt nhẹ bé vào trong chuồng, khỏang 5 – 10 phút sau, bé sẽ họat động lại bình thường. Bạn cần chú í‎ đến các tiếng động ồn ào, tránh làm bé giật mình, tránh làm rớt bé, đẩy xa các mối thiên địch ra khỏi khu vực an tòan của bé.

16. Hamster sống được bao lâu?
A:Syrian hams thường sống trung bình khoảng 2 năm,một số trường hợp sống lâu được biết đến là khoảng 3-4 năm.Dwarf hams sống khoảng 1 năm rưỡi và Roborovskii khoảng 3 năm.

17. Có thể nuôi nhiều Syrian hamster sống cùng nhau?
Ko. Syrian hams sống chia lãnh thổ mạnh, chúng chỉ nên được nuôi 1 mình.Nuôi nhiều Syrian hams trưởng thành cùng 1 lồng có thể dẫn đến đánh nhau nghiêm trọng và có thể bị chết.Chỉ một người bạn mà Syrian hamster cần là bạn để chơi với nó mỗi ngày.

18. Tôi có thể tắm cho hamster chứ?
Nếu nơi bạn đang ở có nhiệt độ trên 28độ thì có thể tắm cho Hamster bằng nước nhưng phải hết sức cẩn thận, tắm bằng loại xà phòng không cay mắt, tắm bằng nước ấm, sau khi tắm xong cần rửa sạch xà bông, tránh bọt vào mắt, miệng, mũi của Hamster, tắm xong cần lau khô, sưởi ấm cho Hamster và đưa vào 1 nơi thật kín gió và ấm áp trong vòng 1 tiếng đồng hồ để thân nhiệt trở lại bình thường.
Nếu nơi bạn sinh sống có nhiệt độ thấp, lạnh, thì tuyệt đối không tắm cho Hamster, lúc này bạn cần sử dụng cát tắm đã khử trùng dành riêng cho Hamster (không phải cát xây dựng, cát bãi biển, ... đâu nhé!), bạn có thể pha trộn thêm 1 ít phấn rơm Johnson and Baby vào cho thơm và mịn.

19. Syrian và Dwarf hams có thể sống chung ko?
Ko, Syrian nên được nuôi riêng lẻ và cũng ko nên nuôi pha trộn các loại hams với nhau, trong tự nhiên chúng cũng ko sống như vậy

20. Hamster của tôi tự ăn ... phân của nó !!!Đừng lo, điều đó cũng hoàn toàn bình thường. Hamster ko hẳn luôn luôn thu đủ chất dinh dưỡng từ thực phẩm mà bạn cho chúng, nên để đủ dinh dưỡng chúng sẽ tự ăn ...

21. Tại sao hamster của tôi ngủ gần như cả ngày?
Hamster là loài vật sống về đêm nên chúng ngủ ngày và thức dậy vào lúc chiều tối.

22. Vật liệu gì làm tổ tốt nhất cho hams?
Giấy vệ sinh trắng, ko mùi, hams rất thích xé vụn thứ này, và nó cũng an toàn nếu hams có nuốt phải. Bạn cần tránh những thứ sau: nùi bông, vải cotton và giấy báo.

23. Tôi có cần cắt móng cho hams ko?
Có nếu nó mọc cong dài xuống,nhưng bạn ko nên tự cắt nó mà nên mang đến bác sĩ thú y,họ làm việc này sẽ dễ dàng và chuyên hơn bạn.

24. Hamster của tôi bao nhiêu tuổi?
Ko có cách nào có thể nhận biết được tuổi của hams. Vì vậy khi mua hams bạn nên hỏi tuổi của chúng trước.

25. Tôi nên chơi với hams bao lâu một lần?
Bạn nên dành thời gian cho chúng khoảng 10 phút mỗi ngày, nếu ko thường xuyên bạn sẽ trở nên xa lạ dần với chúng.

26. Hamster của tôi bị wet tail (ướt đuôi), tôi phải làm sao đây?
Hiện giờ, căn bệnh này có thể xem là bệnh nan y của Hamster. Bạn nên đưa hams đến bác sĩ thú y, họ sẽ có loại thuốc chữa cho chúng. Một số cửa hàng thú nuôi có thể bán 1 sản phẩm tên là Dri-tail nói rằng có thể chữa đc bệnh này nhưng thực tế là ko. Thuốc này ko đủ mạnh để có thể trị dứt được bệnh wet tail.

27. Hamster có cắn người ko?
Ko phải lúc nào cũng vậy,chỉ trừ trường hợp chúng bị stress,ốm,sợ hãi,lạ chuồng... hoặc có thể tay bạn có mùi đồ ăn khiến chúng hỉu nhầm.

28. Thị giác hams thế nào?
Hams là loài động vật có khứu giác và thính giác rất nhạy,nhưng thị giác của chúng lại kém vô cùng, chúng chỉ nhìn đc những vật lớn ở gần chúng trong khoảng hơn 5cm.

29. Hamster "gấu đen" là gì?
Chúng là Syrian hamster,có bộ lông dài và đen.

30. Hams có bao nhiu ngón chân?
18 ngón, 4 ở chân trước và 5 ở chân sau.

31. Có thể dạy hams làm trò ko?
Nhiều người vẫn còn đang bàn luận về vấn đề này. Có người nói rằng đã huấn luyện đc hams, nhưng nếu quan sát kĩ, chúng ta sẽ tự đặt ra câu hỏi: người huấn luyện hams hay hams huấn luyện người? Nói chung việc này vẫn chưa có kết quả chính xác gì. Loài Panda là loài có khả năng tập làm trò tốt nhất, và trò lộn nhào chỉ có chúng mới làm dc. Tiếp theo là Cambell, robo, winter white... (nói chung là dòng Dwaft), chúng ko nhào lộn dc, nhưng biết chơi bập bênh, xích đu, chui ống, vòng chạy... Syrian Hamster là loài khả năng làm trò kém nhất.

32. Hai pé Dwarf đánh nhau,phải làm sao đây?
Con người cũng có lúc đánh nhau, huống chi là con vật. Nếu Dwarf đánh nhau,nghĩa là chúng đang tranh giành nơi ở hoặc thức ăn, hoặc có thể chúng mún thiết lập chủ quyền và đẳng cấp. Thông thường bạn đừng nên xen vào, chỉ khi có 1 trong 2 con bị thương chảy máu thì bạn hãy can thiệp. Nếu chúng chỉ kêu chít chít, một bé ăằm ngửa ra thì cứ để chúng tiếp tục tìm hiểu nhau.

33. Làm sao để tẩy nước tiểu trắng của hams?
Bạn hãy đặt chiếc lồng ngâm trong nước nóng pha với giấm vài phút, sau đó mang đi rửa sạch sẽ bằng xà phòng, và cuối cùng rửa lại bằng nước thật sạch, nhớ là phải rửa thật sạch để ko còn mùi giấm và xà phòng. Cách này cũng có thể áp dụng cho quần áo của bạn.

34. Có nên đặt chậu tắm cát trong chuồng hams?
Dĩ nhiên rồi. Bạn hãy đặt cát thơm (mua ở tiệm) 1 chiếc hộp sâu khỏang 5cm hay cái gì tương tự như vậy cũng đc.Hams có thể tắm, chơi đùa,đào bới và có thể ngủ luôn trong đó.

Tác giả: i-Mage, Tuth2004, kaelthas, phuongha4007
https://hamster.forumvi.net

Một số câu hỏi của người mới nuôi hams
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» Hams Syrian và Hams nga lùn nuôi con như thế nào?
» Những điều lưu ý khi nuôi hamster
» Chăm sóc Hams khi Hams đẻ
» Lý do cơ bản Hams mẹ ăn thịt hams con
» 10 Điều Không Nên Làm Khi Nuôi Hamster